மனக் கட்டுப்பாட்டின் மந்திரவாதிகள்

தமிழாக்கம்: அருணாசலம் ரமணன்

“மனம் ஒரு குரங்கு, மனித மனம் ஒரு குரங்கு.‌ அதை தாவவிட்டால், தப்ப ஓடவிட்டால் நம்மை பாவத்தில் தள்ளிவிடும்…” என்று எளிமையாக கண்ணதாசன் திரைப்பாடல் மூலம் அறிவுரை அளிக்கிறார்.‌ மனதை நாம் கட்டுப் படுத்தி விட்டால் பல விஷயங்களை சாதிக்கலாம் என்று பல அறிஞர்கள் கூறுகின்றார்கள். நம் மனதை கட்டுப்படுத்துவதே மிகவும் சிரமம் என்றபோதில்,  வெளிப்புற சக்திகள் உங்கள் மனதை கட்டுப்படுத்தி, உங்களின் சொந்த விருப்பு, வெறுப்புகளுக்கு எதிராகச் செயல்படச் செய்தால் என்னவாகும்? இது ஒரு திகிலூட்டும் சாத்தியம். இவ்வாறான கற்பனைகள், நமது புனைகதைகளில் அடிக்கடி படம்பிடித்து காண்பிக்கப்படுகிறது. இது ஹாரி பாட்டரில் மூன்று மன்னிக்க முடியாத சாபங்களில் ஒன்றின் இலக்காகும். ஜார்ஜ் ஆர்வெல்லின் 1984 இல் புனைகதை மொழியான நியூஸ்பீக்கின் நோக்கம் கூட இதுதான். இது பிரேவ் நியூ வேர்ல்ட் மற்றும் தி மஞ்சூரியன் கேண்டிடேட் போன்ற கிளாசிக்களிலும் ஈர்க்கிறது. 1950 களில், கம்யூனிஸ்டுகள் மனதைக் கட்டுப்படுத்தும் நுட்பங்களை உருவாக்கியுள்ளதாக, சிஐஏ மிகவும் கவலைப்பட்டது. அதற்காக, MK-ULTRA எனப்படும் ஒரு ரகசியத் திட்டத்தைத் தொடங்கவும் செய்தது. இதன் முக்கிய நோக்கம், மாயத்தோற்ற மருந்துகள் மற்றும் உயிரியல் கையாளுதல்களைப் பயன்படுத்தி, அமெரிக்காவின் எதிரிகளின் மனக் கட்டுப்பாட்டை தன் வசப்படுத்துவது. இந்த முயற்சி வெற்றி பெறவில்லை. ஆனால் மனக் கட்டுப்பாடு என்பது ஒரு உண்மையான நிலைபாடு. அதை இயற்கையில் கவனிக்கலாம். ஒட்டுண்ணிகள் அதை எல்லா நேரத்திலும் செய்கின்றன. 

ஒட்டுண்ணிகள் என்பது மற்ற உயிரினங்களில் அல்லது அவற்றின் மீது வாழும் உயிரினங்கள். இவைகள், அவற்றின் புரவலன்களுக்கு (host) உணவளித்து அவற்றின் வளங்களை எடுத்துக்கொள்கின்றன. அவை விலங்குகளைப் பாதிப்பதோடு அல்லாமல், அவற்றின் நடத்தை சரங்களை இழுத்து, பொம்மலாட்ட பொம்மைகளைப் போல் அவற்றைக் கையாளுகின்றன. இத்தகைய ஒட்டுண்ணிகள் “அடிப்படையில் நரம்பியல் பொறியாளர்கள்” என்று சமீபத்திய ஆய்வறிக்கை கூறுகிறது.‌ “அவை பாதிக்கும்‌ புரவலர்களின் மைய நரம்பு மண்டலங்களைக் கட்டுப்படுத்தும் திறன் கொண்டது.”[1] ஒட்டுண்ணிகளின் தந்திரோபாயங்கள் வியக்க வைக்கின்றன.

மனக்கட்டுப்பாடு என்பது அறிவியல் புனைகதைகளின் பொருளோடு மட்டும் சார்ந்ததல்ல.

Dicrocoelium dendriticum என்ற Fluke-ஒட்டுண்ணியைக் கவனிப்போம். இது குளம்பு விலங்குகளான,  மாடு அல்லது ஆடுகளின், கல்லீரலில் தொடங்கும் ஒரு சுழற்சியைத் திட்டமிடுகிறது. முதலில், இது இவ்விலங்குகளின் செரிமான அமைப்பில் முடிவடையுமாறு,  முட்டைகளை இடுகிறது. வெளியேறிய முட்டைகளை,  நத்தைகள் உண்கிறது. ஒட்டுண்ணியின் முட்டைகள் நத்தையின் குடலுக்குள் பொரிக்கப்பட்டு,  லார்வாக்கள் திறம் பெற்றவுடன், அவைகள் நத்தையின் குடலில் துளையிட்டு, செரிமானப் பாதையில்  இளமையாகின்றன. நத்தை ஒரு பந்து போலான கழிவை வெளியேற்றும் போது, அதனுடன் ஒட்டுண்ணிகளும் வெளியேறும்.

எறும்புகள் ஃப்ளூக்-ஒட்டுண்ணி ஏற்றப்பட்ட இப்பந்துகளை விழுங்குகின்றன. ஒட்டுண்ணிக்கு, புரவலன் சுழற்சியை மறுதொடக்கம் செய்ய குளம்பு விலங்குகளால் சாப்பிடப்பட வேண்டும். குளம்பு விலங்குகள் புல்லை சாப்பிடுகிறது, எறும்புகளை அல்ல. இப்பிரச்சனையை ஒட்டுண்ணி எவ்வாறு தீர்க்கிறது என்று பார்ப்போம். எறும்பு புல்லின் நுனியில் ஏறி, அங்கேயே அசையாமல் இருந்தால், மேயும் ஆடு, மாடுகளால் உண்ணப்படும் வாய்ப்புகள் அதிகம். ஆனால் மதிய வெயிலின் வெம்மையில், எறும்புகள் இறக்க நேரிடும். இச்சிக்கலைத் தீர்க்க, ஒட்டுண்ணியானது எறும்பு மிகவும் சூடாகும்போது, புல்லின் கத்தியைக் கீழே பின்வாங்கச் செய்கிறது. வானிலை குளிர்ச்சியடையும் போது, D. dendriticum எறும்பை மீண்டும் மேல்நோக்கிச் செலுத்துகிறது. ஒட்டுண்ணிகள் அதை எல்லா நேரத்திலும் செய்கின்றன.

அனைத்து ஒட்டுண்ணிகளும் நுண்ணுயிர் அல்ல. அடைகாக்கும்-ஒட்டுண்ணிகளை (brood parasites) எடுத்துக் கொள்வோம். அவை மாற்றான் கூடுகளில் தங்கள் முட்டைகளை விட்டுச்செல்லும் பறவைகளை (e.g. மாட்டுப் பறவை) நாடுகிறது. இதனால், கைவிடப்பட்ட இந்த முட்டைகளை, தனது என்று அறியாத வளர்ப்பு பெற்றோர்களால் வளர்க்க முடியும். சில அடைகாக்கும்-ஒட்டுண்ணிகள் மாஃபியா போன்ற கையாளுதல் உத்திகளைப் பயன்படுத்துகின்றன. புரவலன்-பெற்றோர் மாற்றான் முட்டையை நிராகரித்தால், அடைகாக்கும்-ஒட்டுண்ணிகள் மீண்டும் வந்து புரவலன்களின் முழு கூட்டையும் அழித்து தண்டிக்கும். புரவலன் கூடுகளிலிருந்து இவ்வாறான ஒட்டுண்ணி முட்டைகள் நிராகரிக்கப்படுகிறதா என்ற சோதனை முறை ஆராய்ச்சியில்,  56 சதவீத நிராகரிப்பாளர்கள் அழிந்ததைக் கண்டறியப்பட்டது.[2] இந்த ஒட்டுண்ணி மூலோபாயத்தின் முக்கிய அம்சம் என்னவென்றால், இது புரவலன் பெற்றோரின் இணக்கத்தை ஊக்குவிக்கிறது. புரவலன் ஒரு வெளிநாட்டு முட்டையை பொறுத்துக் கொண்டால், அது அதன் சொந்த வசந்த காலத்தில் பலவற்றை வளர்க்க அனுமதிக்கப்படும். அது மாற்றான் முட்டையை நிராகரித்தால், அனைத்தையும் இழக்க நேரிடும். எனவே, புரவலன் ஒட்டுண்ணி முட்டைகளை பொறுத்துக்கொள்ள அழுத்தம் கொடுக்கப்படுகிறது. வழக்கமான, ப்ரூட் அல்லாத ஒட்டுண்ணிகள், புரவலர்களை  தன் வழியில் விழச் செய்ய இந்த “மாஃபியா போன்ற” உத்திகளைப் பயன்படுத்துகின்றனவா என்பது ஆராய்ச்சியாளர்களுக்கு இன்னும் தெரியவில்லை.

Flatworm-ஒட்டுண்ணி (Euhaplorchis californiensis) மற்றொரு வினோதமான முறையை அணுகுகிறது. அதன் நோக்கம், ஒரு மீனை பாதிக்கச் செய்து, அதன் மனதைக் கட்டுப்படுத்தி, அதை ஒரு பறவை தின்னும்படி செய்து, அதனின் வாழ்க்கைச் சுழற்சியை முடிக்கிறது. Flatworm புழுவானது, மீன் தண்ணீரின் மேற்பரப்பில் அதிக நேரம் செலவழிக்க தூண்டி, பறவை உண்பதற்கு சாதகமாக்குகிறது.[3] இந்த ஒட்டுண்ணி இன்னொரு தந்திரத்தையும் பயன்படுத்துகிறது. இது மீனை பக்கவாட்டில் உருட்டி, பளபளப்பான வயிற்று பக்கத்தைக் காண்பிக்க வைப்பதால், வேட்டையாடும் பறவைகளின் கவனத்தை மேலும் ஈர்க்க உதவுகிறது.

இதை E.californiencis எப்படி செய்கிறது? இது மீன்களின் மூளையை நரம்பியல்-வேதியியல் மூலம் மாற்றுகிறது.[4] சரியான வழிமுறைகள் இன்னும் கண்டுபிடிக்கப்படவில்லை. கிடைத்த ஆதாரத்தின் மேல், ஒட்டுண்ணியானது, தூண்டுதல் மற்றும் இயக்கம் தொடர்பான டோபமைன் மற்றும் செரோடோனின் அளவை மாற்றியமைத்து, மன அழுத்தத்திற்கான இயல்பான பதிலைத் தடுக்கிறது. அதே சமயம், ஒட்டுண்ணி மீனை நடமாடவும், தெளிவாகவும் இருக்க ஊக்குவிக்கிறது. இதனால், வேட்டையாடுபவர்களால் உண்ணப்படுவதற்கு அதிக வாய்ப்பு கிடைக்கிறது. நியூரோகெமிக்கல் மனக் கட்டுப்பாடு என்பது அறிவியல் புனைகதைகளின் பொருள் மட்டுமல்ல. சில ஒட்டுண்ணிகள் இந்த‌ உத்தியினை, ஒரு நேர்த்தியான கலையாகவும் மாற்றியுள்ளது.

E.californiencis யைப் போலவே, Leucochloridium என்ற தட்டைப் புழுவும் அதன் புரவலன்களை வேட்டையாடுபவர்களால் விழுங்கும்படி கையாளுகிறது. இத்தட்டைப்புழு சிறந்த கலைத்திறனோடு நத்தைகளை பாதிக்கிறது. அதன் புரவலன் நத்தையை, ஒரு சுவையான கம்பளிப்பூச்சியைப் போல் தோற்றமளிக்கவைத்து, மேலும் கண்களில் ஒரு பரவசத்தை ஏற்படுத்தி, பறவைகளை கவரவைக்கும்.

ஒட்டுண்ணிகள் தங்கள் வழியைப் பெறுவதற்கு ஒன்றுக்கு மேற்பட்ட முறைகளைக் கையாளுகின்றன. சில சமயங்களில் அவை இனப்பெருக்கம் செய்யத் தேவையான சூழலைத் தேடுவதற்கோ அல்லது அவற்றின் முட்டைகளை வெளியிடுவதற்கோ தங்கள் புரவலரைக் கையாளுகின்றன. முடிப்புழு (hairworm)-ஒட்டுண்ணி கிரிக்கெட்டைப் பாதிக்கும்போது, அது தண்ணீரில் குதித்து தற்கொலை செய்து கொள்கிறது. கிரிக்கெட் இறப்பதால், புழுவுக்குப் பலன் கிடைக்கிறது. ஒட்டுண்ணியானது கிரிக்கெட் ஹோஸ்டில் இருந்து விடுபட்டு, வாழ்க்கைச் சுழற்சியின் அடுத்த கட்டத்தைத் தொடங்குவதற்கு, தண்ணீரிலேயே தன் துணையைக் கண்டுபிடித்து அதன் முட்டைகளை விடுகிறது. இந்த உத்தி சற்று வினோதமாக தோன்றினாலும், ஒரு புரவலரை தற்கொலை வரை கொண்டு செல்வது, எவ்வளவு பயனுள்ளது என்பதை சான்றுகள் காட்டுகின்றன. இது ஒட்டுண்ணிகளின் வெவ்வேறு பரம்பரைகளில் ஒன்றுக்கு மேற்பட்ட முறை உருவாகியுள்ளதைக் காட்டுகின்றன.

ஒட்டுண்ணி-பூஞ்சைகளும், சற்றே வேறுபட்ட நாடகத்தன்மையான தந்திரத்தைக் கையாளுகிறது. பூஞ்சையால் பாதிக்கப்பட்ட எறும்பு புரவலர், ஒரு மரத்தின் உயரமான கிளையில் ஏறி, நிலைமைகள் சிறப்பாக இருக்கும் சமயத்தில் இறந்துவிடும். ஒட்டுண்ணியின் கண்ணோட்டத்தில், இது புதிய புரவலன்கள் மீது பூஞ்சை வித்திகளை பொழிவதற்கான சரியான வாய்ப்பாக அமைகிறது.

இந்த உபாயம் எவ்வளவு நுட்பமானது என்பதை அறிய. தொற்று நோய் பரவுவதை தடுப்பதில், எறும்புகள் தலைசிறந்தவை என்பதை உணர வேண்டும். எறும்புகள் தங்கள் குழுவில் உள்ள நோயுற்ற உறுப்பினர்களை தனிமைப்படுத்துவதுடன், மேலும் அவைகள் இறந்தவுடன், கூட்டில் இருந்து சடலத்தை விரைவாக அகற்றுகின்றது. பாதிக்கப்பட்ட எறும்புகளை வேறு இடத்தில் விட்டுவிட்டு, இறக்கச் செய்வதன் மூலம், பூஞ்சை-எறும்புகளின் தனிமைப்படுத்தும் நடைமுறைகள் தவிர்க்க முடிகிறது. பாதிக்கப்பட்ட எறும்புகள் வெளியே இறப்பதால், அதன் கூட்டாளிகளால் அதன் சடலத்தை பாதுகாப்பாக அப்புறப்படுத்த இயலாது. ஆச்சரியப்படும் விதமாக, இந்த உபாயம், புரவலன்களை தங்கள் காலனியை விட்டு வெளியேறும்படி கையாள்வது, அதனால் அவர்கள் ஒட்டுண்ணிகளின் தேவைகளுக்கு மிகவும் பொருத்தமான இடத்தில் இறக்க முடியும். இது உயிரினங்களுக்கிடையில் குறைந்தது நான்கு முறை சுயாதீனமாக உருவாகியுள்ளது.

ஒட்டுண்ணிகளின் நடத்தை கையாளுதல், நமது அதிநவீன நரம்பியல்அறிவியலை விட சிறப்பாக செயல்படுகின்றன.

“ஒரு விலங்கின் உடலுக்குள் இருக்கும் ஒட்டுண்ணி, தனது அதிரடி முழக்கத்தால், அவ்விலங்கின் உள்ளுணர்விற்கு எதிராக, பயமுறுத்தும் மயக்கத்தினை உருவாக்க முடியும்” என்று நரம்பியல் நிபுணரான ஃபிரடெரிக் லிபர்சாட் மற்றும் அவரது இணை ஆசிரியர் டேவிட் ஹியூஸ் ஆகியோர் 2019 ஆம் ஆண்டு Current Biology யில் ஒரு கட்டுரையில் கூறுயிருக்கிறார்கள்.[1] இயற்கை உலகில் இதுபோன்ற சூழ்ச்சிகள் மீண்டும் மீண்டும் எப்படி உருவாகின்றன,  அதை எப்படி கையாளவேண்டும் என்ற கேள்விகள், இயற்கைத் தேர்வின் மூலம் பரிணாமத்தைப் புரிந்துகொள்வதற்கான  வாய்ப்புகளை வழங்குகிறது. இயற்கை தேர்வு, ஒரு வியக்கத்தக்க வழிமுறையாகும்.

ஒட்டுண்ணிகள் ஒரு புரவலனிருந்து மற்றொரு புரவலனுக்குச் செல்வதற்கான மற்றொரு வழி, ஒரு உயிரினத்தை பாதித்து, ஒட்டுண்ணி பரவுவதற்கு உதவும் வாகனமாக அல்லது வெக்டராகப் பயன்படுத்துவதாகும். மலேரியாவை உண்டாக்கும் ஒட்டுண்ணியான பிளாஸ்மோடியம் இந்த யுக்தியை தேர்ந்தெடுக்கிறது. இது கொசுக்களில் குடியேறி, அதனின் குடிக்கும் திறனில் தலையிடுகிறது. கொசு தொடர்ந்து தாகமாக இருந்தால், அதிக எண்ணிக்கையில இரத்தத்தை எடுக்க வேண்டியிருக்கும், இது ஒட்டுண்ணியை அதிக புரவலன்களைப் பெற உதவுகிறது. [5]

நம்மைப் பொறுத்தவரை, ஒட்டுண்ணியானது நமது இரத்தம் உறையும் திறனைக் குறறைக்காமல், நமது இரத்த ஓட்டத்தில் இருந்து கொசுக்களுக்குச் செல்ல உதவுகிறது. சில ஆய்வுகள் மலேரியா ஒட்டுண்ணி, பாதிக்கப்பட்டவர்களை கொசுக்களுக்கு மிகவும் கவர்ச்சிகரமான வாசனையை ஏற்படுத்தக்கூடும் என்று கூறுகின்றன. உண்மையாக இருந்தால், இதுபோன்ற ஒன்றைச் செய்யும் ஒரே இனம் இதுவாக இருக்காது. தோல் புண்களை ஏற்படுத்தக்கூடிய வெப்பமண்டல நோயான Leishmaniasis ஏற்படுத்தும் ஒட்டுண்ணி, அதன் புரவலன்களின் வாசனையை மாற்றுகிறது, மேலும் டெங்கு காய்ச்சலை ஏற்படுத்தும் வைரஸ் மரபணுக்களைக் கையாளுகிறது. கொசுவின் ஆன்டெனா அதன் olfactory ஏற்பிகளைப் பாதிக்கிறது, கொசுவின் வாசனை உணர்வை மேம்படுத்துகிறது.[6] ஒட்டுண்ணிகள் சிறியதாகவும், நிர்வாணக் கண்ணுக்குப் புலப்படாததாகவும் இருக்கலாம், ஆனால் அவை சக்திவாய்ந்த கையாளுபவர்கள்.

மற்றொரு ஒட்டுண்ணி-வழி குளவிகளுக்கு மிகவும் பிடித்தமானது. புரவலன் உள்ளே முதிர்ச்சியடைய சிறிது நேரம் செலவிட்டு, தயாராக இருக்கும்போது, அருகில் முட்டைகளை இடுகிறது. பின்னர் தங்களையும், தங்கள் சந்ததியினரையும் கவனித்துக்கொள்வதற்கு புரவலன்களைக் கையாளுகிறது.[7] ஒட்டுண்ணி குளவிகள் இந்த உன்னதமான உத்தியை, சிலந்தி மற்றும் கம்பளிப்பூச்சி புரவலர்களுடன் செயல்படுத்துகிறது. சில சந்தர்ப்பங்களில், குளவி அதன் புரவலன் ஒரு மெய்க்காப்பாளராக செயல்பட வைக்கிறது. 2008 ஆம் ஆண்டு நடத்தப்பட்ட ஆய்வின்படி, குளவி லார்வாக்கள் புரவலன்களை குட்டி போடுவதை விட்டு வெளியேறியவுடன், “புரவலன் உணவளிப்பதை நிறுத்துகிறது, பியூபாவுடன் நெருக்கமாக உள்ளது, வன்முறை தலை ஊசலாடுதலுடன் வேட்டையாடுபவர்களை வீழ்த்துகிறது, மேலும் வயதுக்கு வருவதற்குள் இறந்துவிடும்.”[8]

மற்ற சந்தர்ப்பங்களில், குளவி அதன் புரவலரை ஒரு ஜாம்பி கட்டுமான தொழிலாளியாக மாற்றுகிறது. கடத்திச் செல்லப்பட்ட சிலந்தி அல்லது கம்பளிப்பூச்சி வலை அல்லது கூட்டை நெசவு செய்ய கடினமாக உழைக்கிறது, அது குளவி மற்றும் அதன் சந்ததிகளை பாதுகாக்கிறது. அது நெசவு முடிந்தவுடன் மட்டுமே கொல்லப்படும்! Nature வெளியிட்ட 2000 ஆம் ஆண்டு ஆய்வில், நடத்தை சூழலியல் நிபுணர் வில்லியம் எபர்ஹார்ட், “சிலந்தியின் நடத்தையைக் கையாள லார்வாக்களால் பயன்படுத்தப்படும் பொறிமுறையானது வேகமாகச் செயல்படும் இரசாயனமான மாற்றம். மற்றும் நீண்ட கால விளைவுகளைக் கொண்டுள்ளது” என்று காட்டுகிறார்.[9]

ஒரு முக்கியமான எச்சரிக்கை: பாதிக்கப்பட்ட புரவலன்கள் வித்தியாசமான நடத்தையில் ஈடுபடும்போது, அது எப்போதும் ஒட்டுண்ணி கையாளுதலால் ஏற்படாது. ஒரு புரவலன் பாதிக்கப்பட்டு, பின்னர் ஒரு புதிய நுண்ணுயிரிக்கு நகரும். இது கையாளுதலாக இருக்கலாம்: தண்ணீரில் கிரிக்கெட்டில் இருந்து வெளிவரும் முடிப்புழுவைப் போல, ஒட்டுண்ணிக்கு அதன் அடுத்த வாழ்க்கை நிலைக்கு நுழைவதற்கு புதிய வாழ்விடம் தேவைப்படலாம். இருப்பினும், பாதிக்கப்பட்ட புரவலன்கள் தங்களைப் பாதிக்கும் ஒட்டுண்ணிகளைக் கொல்ல வெப்பமான நுண்ணுயிரிகளை அடிக்கடி நாடுகின்றன. [10] வெளிநாட்டு படையெடுப்பாளர்களைக் கொல்ல, சூடான, இரத்தம் கொண்ட விலங்குகள் அடிக்கடி காய்ச்சலைக் கொண்டிருக்கும், அதேசமயம் குளிர்-இரத்தம் கொண்ட விலங்குகள் தங்கள் உடல் வெப்பநிலையை உயர்த்த வெளிப்புற வெப்ப மூலங்களைப் பயன்படுத்துகின்றன –  எடுத்துக்காட்டாக பகலில் ஒரு சூடான  இரண்டு உத்திகளும் வெற்றிகரமாக ஒட்டுண்ணிகளைக் கொல்லும்.[11]

இதன் விளைவு என்னவென்றால், பாதிக்கப்பட்ட புரவலன்கள் விசித்திரமாக நடந்து கொள்ளும்போது, ஒட்டுண்ணி கையாளுதலை நாம் தானாகவே ஊகிக்க முடியாது. நோய்த்தொற்றுக்கு பிந்தைய வித்தியாசமான நடத்தை மூன்று விஷயங்களில் ஒன்றாக இருக்கலாம்: ஒட்டுண்ணி கையாளுதல், நோயின் ஒரு எளிய துணை தயாரிப்பு, அல்லது மேலே உள்ள காய்ச்சலின் உதாரணத்தில் உள்ளதைப் போல நோய்த்தொற்றுக்கான தகவமைப்பு புரவலன் பதில். இம்மூன்று சாத்தியக்கூறுகள் உம் உண்மையானவை என்பதால், உயிரியலாளர்கள் மாற்று விளக்கங்களைத் துண்டிக்கும்போது முடிந்தவரை கவனமாக இருக்க முயற்சி செய்கிறார்கள்.

நகைக் குளவி (Ampulex compressa) சிறிய நரம்பியல் அறுவை சிகிச்சை மூலம் கரப்பான் பூச்சியின் மனக் கட்டுப்பாட்டை அடைகிறது. குளவி, கரப்பான் பூச்சியின் மூளையின் ஒரு குறிப்பிட்ட பகுதியைக் கண்டுபிடித்து, ஒரு நரம்பியல் காக்டெய்ல்லை செலுத்துகிறது. இது கரப்பான் பூச்சியை தப்பிப்பதற்கான அதன் விருப்பத்தை பறித்துவிடும். மேலும், கரப்பான் பூச்சி செயலிழக்காததால், சிறிய குளவி அதை இழுத்துச் செல்ல முடியும்.  இவ்வாறாக, குளவி சோம்பை கரப்பான் பூச்சியை அதன் குகைக்கு அழைத்துச் சென்று, பாதிக்கப்பட்டவரின் மீது முட்டையிட்டு, அதை உயிருடன் புதைக்கிறது. இந்த முழு கொடூரமான செயல்முறை முழுவதும், கரப்பான் பூச்சி தப்பிக்க ஆர்வம் காட்டுவதில்லை. நரம்பியல் அறுவைசிகிச்சையைப் பயன்படுத்தி, கரப்பான் பூச்சியிலிருந்து தப்பிக்கும் விருப்பத்தை கொள்ளையடிப்பதுடன், அதை உடல் ரீதியாக முடக்குவதைத் தவிர்ப்பதன் மூலம், குளவி அதற்குத் தேவையான சரியான தீர்வை வடிவமைக்கிறது.

தீர்வு மிகவும் துல்லியமானாலும், அது அதிர்ச்சியளிக்கிறது. ஆனால் நடத்தை கையாளுதலுக்கு வரும்போது ஒட்டுண்ணிகள் நமது அதிநவீன நரம்பியல் அறிவியலை விட சிறப்பாக செயல்படுவதில் ஆச்சரியப்பட ஏதுமில்லை. எல்லாவற்றிற்கும் மேலாக, பரிணாமம் அவர்களுக்கு மில்லியன் -கணக்கான-ஆண்டுகள்-நீண்ட தொடக்கத்தை அளித்துள்ளது.

References

1. Hughes, D.P. & Libersat, F. Parasite manipulation of host behavior. Current Biology 29, R45-R47 (2019).

2. Hoover, J.P. & Robinson, S.K. Retaliatory mafia behavior by a parasitic cowbird favors host acceptance of parasitic eggs. Proceedings of the National Academy of Sciences 104, 4479-4483 (2007).

3. Lafferty, K.D. & Morris, K.A. Altered behavior of parasitized killifish increases susceptibility to predation by bird final hosts. Ecology 77, 1390-1397 (1996).

4.  Shaw, J.C., et al. Parasitic manipulation of brain monoamines in California killifish (Fundulus parvipinnis) by the trematode Euhaplorchis californiensisProceedings of the Royal Society B 276, 1137-1146 (2009).

5. Lefèvre, T., et al. Chapter 3 Invasion of the Body Snatchers: The diversity and evolution of manipulative strategies in host-parasite interactions. Advances in Parasitology 68, 45-83 (2009).

6. Staniek, M.E. & Hamilton, J.G.C. Odour of domestic dogs infected with Leishmania infantum is attractive to female but not male sand flies: Evidence for parasite manipulation. PLoS Pathogens 17, e1009354 (2021).

7. Poulin, R. Chapter 5 – Parasite manipulation of host behavior: An update and frequently asked questions. Advances in the Study of Behavior 41, 151-186 (2010).

8. Grosman, A.H., et al. Parasitoid increases survival of its pupae by inducing hosts to fight predators. PLoS One 3, e2276 (2008).

9. Eberhard, W.G. Spider manipulation by a wasp larva. Nature 406, 255-256 (2000).

10. Moore, J. The behavior of parasitized animals. BioScience 45, 89-96 (1995).

11. Neese, R.M. & Williams, G.C. Why We Get Sick: The New Science of Darwinian Medicine Vintage Books, New York, NY (1996).

12. Al-Shawaf, L. The why is not the same as the how: Levels of analysis and scientific progress in psychology. Areo (2020).

One Reply to “மனக் கட்டுப்பாட்டின் மந்திரவாதிகள்”

Leave a Reply

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.